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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

--------------- 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA 

 

Juni 13, 2023 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tamko la THBUB wakati wa maadhimisho ya Siku ya 

Kimataifa ya Uelewa Kuhusu Ualbino Juni 13, 2023 
 

LEO Juni 13, 2023, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) 

inaungana na wadau wote duniani kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya 

Uelewa Kuhusu Ualbino –“International Albinism Awareness Day.” 

 

Siku hii ilipitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa Azimio Na. 

A/HRC/RES/23/13 la Desemba 18, 2014 na ilianza kuadhimishwa rasmi 

mwaka 2015. Tangu wakati huo, kila ifikapo tarehe 13 Juni Dunia imekuwa 

ikiadhimisha siku hii ya Uelewa Kuhusu Ualbino. 

 

Lengo kuu la kuwepo kwa siku hii ni kuhamasisha jamii kuhusu masuala 

mbalimbali ya Watu wenye Ualbino, ikiwemo kuwatambua na kutatua 

changamoto zinazowakabili. 

 

Maadhimisho ya mwaka huu ni ya 18 kitaifa, na ya tisa (9) kimataifa, yenye 

Kauli mbiu ya Dunia: “Ujumuishi ni Uimara (Inclusion is Strength).” Kitaifa  

kauli mbiu ya mwaka huu ni: Tokomeza Saratani ya Ngozi kufikia Haki, 

Utu na Ustawi wa Watu wenye Ualbino; inayoangazia changamoto ya 

ugonjwa wa saratani ya ngozi unaowakabili Watu wenye Ualbino. 
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THBUB inatumia siku hii kutambua na kupongeza jitihada za Serikali zote 

mbili, yaani Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya 

Zanzibar kuhusu kulinda haki za Watu wenye Ualbino nchini. Aidha, Tume 

inawapongeza wananchi kwa ujumla katika kuendelea kukataa vitendo 

vya ubaguzi, unyanyapaa, ukatili na mauaji vitokanavyo na imani potofu 

na uelewa mdogo kuhusu ualbino katika jamii. 

 

Hata hivyo, jitihada zaidi zinahitajika ili kuondoa kabisa changamoto za 

Watu wenye Ualbino hususan ugonjwa wa saratani ya ngozi; kwa kufanya 

hivyo kutawezesha ujumuishi wenye uimara wa kufurahia haki za 

binadamu kama zilivyoelezwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977, Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984, na Sheria 

za Watu Wenye Ulemavu ya Tanzania Bara na Zanzibar ambazo 

zinasisitiza utu wa mtu kuheshimiwa. 

 

Hivyo basi, katika maadhimisho haya THBUB inapendekeza yafuatayo 

kwa wadau mbalimbali: 

i) Serikali 

a) Kupitia Wizara zenye dhamana kwa Watu wenye Ualbino ziendelee 

na juhudi za kuwatambua Watu wenye Ualbino na mahitaji yao, 

hususan kwa kutoa kinga na tiba ya saratani ya ngozi na kuweka 

mazingira mazuri kupitia mfumo wa utoaji wa huduma za afya 

nchini. 

 

b) Kupitia vyombo vyake vya ulinzi na usalama iendelee kufanya 

ukaguzi wa mara kwa mara katika maeneo mbalimbali ili kuzuia na 

kuchukua hatua juu ya vitendo vya unyanyasaji dhidi ya Watu 

wenye Ualbino. 

 

ii) Wananchi 

a) Watoe taarifa katika mamlaka husika juu ya vitendo vya udhalilishaji 

na unyanyasaji dhidi ya Watu wenye Ualbino katika maeneo yao; 
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b) Waachane na imani, mila, desturi na mitazamo potofu ambayo 

huwafanya Watu wenye Ualbino kujiona hawakubaliki, hawawezi 

na hawana mchango kwa jamii inayowazunguka na Taifa kwa 

ujumla katika shughuli zinazohusu maendeleo. 

 

iii) Watu wenye Ualbino 

Wazingatie miongozo ya afya juu ya kujikinga na saratani ya ngozi, pia 

wachukue hatua za haraka kwa kwenda hospitali pale wanapohisi 

wana vidonda vyovyote kwenye miili yao. 

 

iv) Wadau wote 

Waunganishe nguvu kutokomeza saratani ya ngozi kwa Watu wenye 

Ualbino ikiwemo kuendelea kutoa elimu kwa jamii juu ya kupinga 

vitendo vyote vya udhalilishaji, unyanyasaji na mauaji ya Watu wenye 

Ulbino. 

 

Mwisho, Tume itaendelea kushirikiana na wadau wote katika kuhakikisha 

haki za Watu wenye Ualbino zinalindwa, zinakuzwa na kutetewa nchini. 

 

“Ujumuishi ni Uimara (Inclusion is Strength).” “Tokomeza Saratani 

ya Ngozi kufikia Haki, Utu na Ustawi wa Watu wenye Ualbino.” 

 

Imetolewa na: 
 

 

Mathew P. M. Mwaimu (Jaji Mstaafu) 

Mwenyekiti 
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